Mức hỗ trợ chi phí di dời nhà ở khẩn cấp do nguy cơ sạt lở, lũ lụt được quy định như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Mức hỗ trợ chi phí di dời nhà ở khẩn cấp do nguy cơ sạt lở, lũ lụt được quy định như thế nào?
Quê tôi có rất nhiều hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Trong đó, có nhiều gia đình phải di dời nhà ở khẩn cấp do nguy cơ sạt lở, lũ lụt. Xin hỏi, mức hỗ trợ chi phí di dời nhà ở trong trường hợp này được quy định như thế nào? 
Bạn đọc địa chỉ email: hungcuongxxx@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Quê tôi có rất nhiều hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Trong đó, có nhiều gia đình phải di dời nhà ở khẩn cấp do nguy cơ sạt lở, lũ lụt. Xin hỏi, mức hỗ trợ chi phí di dời nhà ở trong trường hợp này được quy định như thế nào? 
Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 15 Nghị định 136/2013 quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội quy định hỗ trợ làm nhà ở, sửa chữa nhà ở như sau: 
1. Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở bị đổ, sập, trôi, cháy hoàn toàn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà không còn nơi ở thì được xem xét hỗ trợ chi phí làm nhà ở với mức tối đa không quá 20.000.000 đồng/hộ.
2. Hộ phải di dời nhà ở khẩn cấp theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền do nguy cơ sạt lở, lũ, lụt, thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác được xem xét hỗ trợ chi phí di dời nhà ở với mức tối đa không quá 20.000.000 đồng/hộ.
3. Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở bị hư hỏng nặng do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà không ở được thì được xem xét hỗ trợ chi phí sửa chữa nhà ở với mức tối đa không quá 15.000.000 đồng/hộ.
4. Thủ tục xem xét hỗ trợ làm nhà ở, sửa chữa nhà ở thực hiện theo quy định sau đây:
a) Hộ gia đình có Tờ khai đề nghị hỗ trợ về nhà ở theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định, gửi Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã;
b) Trình tự xem xét hỗ trợ về nhà ở thực hiện theo quy định của Nghị định này.
Như vậy, mức hỗ trợ chi phí di dời nhà ở khẩn cấp do nguy cơ sạt lở, lũ lụt được xác định theo quy định pháp luật đã trích dẫn ở trên. 
Tác giả: Phạm Hằng
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng