Họp chợ, mua, bán cây cảnh tết lấn ra lòng đường có bị phạt tiền không?

Chia sẻ bài viết:
Họp chợ, mua, bán cây cảnh tết lấn ra lòng đường có bị phạt tiền không?
Cứ đến tết là nhiều người lại xếp đào, quất, cây cảnh tràn ra đường để bán làm ách tắc giao thông. Xin hỏi, việc họp chợ, mua, bán cây cảnh Tết lấn ra lòng đường như vậy có bị phạt tiền không?
Bạn đọc có email DothanhXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Cứ đến tết là nhiều người lại xếp đào, quất, cây cảnh tràn ra đường để bán làm ách tắc giao thông. Xin hỏi, việc họp chợ, mua, bán cây cảnh Tết lấn ra lòng đường như vậy có bị phạt tiền không?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:   
Điểm d khoản 2 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (sau đây gọi tắt là Nghị định 100/2019/NĐ-CP) quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ như sau:
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trong phạm vi đất của đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 5; điểm d, điểm i khoản 6 Điều này;
Điểm d khoản 5; điểm d, điểm i khoản 6 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:
5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe.
6. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Sử dụng trái phép đất của đường bộ hoặc hành lang an toàn đường bộ làm nơi tập kết hoặc trung chuyển hàng hóa, vật tư, vật liệu xây dựng, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng khác;
i) Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.
Như vậy, hành vi họp chợ, mua, bán cây cảnh tết lấn ra lòng đường có thể bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân và từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức.
Tư vấn pháp luật   
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh