Cố tình kinh doanh dịch vụ ăn uống khi có lệnh cấm vì dịch Covid – 19 bị xử lý như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Cố tình kinh doanh dịch vụ ăn uống khi có lệnh cấm vì dịch Covid – 19 bị xử lý như thế nào?
Hiện nay dịch bệnh Covid đang diễn ra phức tạp trên cả nước. Tuy nhiên nhiều người chưa có ý thức phòng chống dịch bệnh. Có những người đi từ vùng dịch về nhưng không cách ly, không khai báo y tế, một số cơ sở dịch vụ ăn uống đã bị cấm nhưng vẫn hoạt động. Xin hỏi những hành vi trên sẽ bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có email MinhThu9x@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Hiện nay dịch bệnh Covid đang diễn ra phức tạp trên cả nước. Tuy nhiên nhiều người chưa có ý thức phòng chống dịch bệnh. Có những người đi từ vùng dịch về nhưng không cách ly, không khai báo y tế, một số cơ sở dịch vụ ăn uống đã bị cấm nhưng vẫn hoạt động. Xin hỏi những hành vi trên sẽ bị xử phạt như thế nào?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 1,2,4 Điều 11 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định về vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch như sau:
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;
b) Không thông báo Ủy ban nhân dân và cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về các trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Che dấu tình trạng bệnh của mình hoặc của người khác khi mắc bệnh truyền nhiễm đã được công bố là có dịch;
b) Không thực hiện hoặc từ chối thực hiện các biện pháp vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế trong vùng có dịch.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch;
b) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp cấm kinh doanh, sử dụng loại thực phẩm là trung gian truyền bệnh;
c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.
Như vậy, đối với những hành vi không tuân thủ quy định về phòng chống dịch bệnh sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi trên được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm
Tác giả: Phương Dung

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phương Dung