Có bắt buộc phải tiêm vắc xin phòng COVID- 19 không?

Chia sẻ bài viết:
Có bắt buộc phải tiêm vắc xin phòng COVID- 19 không?
Tôi là công nhân làm việc trong nhà máy. Công ty tôi phải ngừng việc vì dịch Covid-19. Tôi thấy đã có nhiều người được tiêm vắc xin phòng COVID-19 miễn phí mà vẫn chưa đến lượt được tiêm. Xin hỏi, đối tượng nào được ưu tiên và tiêm miễn phí? Có bắt buộc mọi người dân phải tiêm vắc xin COVID-19 không
Bạn đọc có email nhuantai78XX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi là công nhân làm việc trong nhà máy. Công ty tôi phải ngừng việc vì dịch Covid-19. Tôi thấy đã có nhiều người được tiêm vắc xin phòng COVID-19 miễn phí mà vẫn chưa đến lượt được tiêm. Xin hỏi, đối tượng nào được ưu tiên và tiêm miễn phí? Có bắt buộc mọi người dân phải tiêm vắc xin COVID-19 không?
Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 2 Nghị quyết 21/NQ-CP về mua và sử dụng vắc xin phòng COVID-19 quy định về đối tượng, địa bàn ưu tiên tiêm và miễn phí như sau:
1. Đối tượng ưu tiên tiêm và miễn phí:
a) Lực lượng tuyến đầu phòng, chống dịch, gồm:
- Người làm việc trong các cơ sở y tế;
- Người tham gia phòng chống dịch (Thành viên Ban chỉ đạo phòng, chống dịch các cấp, người làm việc ở các khu cách ly, làm nhiệm vụ truy vết, điều tra dịch tễ, tổ covid dựa vào cộng đồng, tình nguyện viên, phóng viên...);
- Quân đội; Công an.
b) Nhân viên, cán bộ ngoại giao của Việt Nam được cử đi nước ngoài; hải quan, cán bộ làm công tác xuất nhập cảnh;
c) Người cung cấp dịch vụ thiết yếu: hàng không, vận tải, du lịch; cung cấp dịch vụ điện, nước...;
d) Giáo viên, người làm việc tại các cơ sở giáo dục, đào tạo; người làm việc tại các cơ quan, đơn vị hành chính thường xuyên tiếp xúc với nhiều người;
e) Người mắc các bệnh mạn tính, người trên 65 tuổi;
g) Người sinh sống tại các vùng có dịch;
đ) Người nghèo, các đối tượng chính sách xã hội;
h) Người được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, lao động ở nước ngoài.
i) Các đối tượng khác do Bộ Y tế quyết định căn cứ yêu cầu phòng chống dịch.
2. Địa bàn: Ưu tiên tiêm trước cho các đối tượng tại khoản 1 ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đang có dịch; trong tỉnh, thành phố ưu tiên tiêm trước cho các đối tượng ở vùng đang có dịch.
3. Căn cứ khả năng cung ứng vắc xin, ưu tiên tiêm trước cho các đối tượng tham gia công tác phòng, chống dịch bệnh, đối tượng ở vùng có dịch.
Như vậy, trên đây là những đối được được ưu tiên tiêm và tiêm miễn phí vắc xin phòng Covid-19. Hiện nay, chưa có quy định nào bắt buộc mọi người dân phải tiêm vắc xin này.
Tư vấn pháp luật
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Cấn Thị Phương Dung