Thủ tục chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất

Chia sẻ bài viết:
Thủ tục chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất
Đề nghị luật sư cho biết, thủ tục chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất?
Theo quy định tại Điều 129 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai, người thuê đất (cá nhân, tổ chức…) có nhu cầu chuyển từ hình thức thuê đất sang hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất nộp một (1) bộ hồ sơ tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất quận, huyện nơi có đất, hồ sơ gồm: đơn đăng ký chuyển từ hình thức thuê đất sang hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất (theo Mẫu số 10/ĐK ban hành kèm theo Thông tư số 09/2007/TT-BTNMT về việc hướng dẫn lập, chỉnh lý, quản lý hồ sơ địa chính); hợp đồng thuê đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trong thời hạn không quá năm (5) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra; đối với trường hợp đủ điều kiện thì làm trích sao hồ sơ địa chính và gửi kèm theo hồ sơ đến cơ quan tài nguyên và môi trường cùng cấp; gửi số liệu địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính; trong thời hạn không quá ba (3) ngày làm việc kể từ ngày người sử dụng đất thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu chuyển từ hình thức thuê đất sang hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất kết hợp với việc chuyển mục đích sử dụng đất thì phải thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất trước khi thực hiện thủ tục chuyển từ hình thức thuê đất sang hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất.
 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Công ty Luật TNHH YouMe