Viên chức thành lập doanh nghiệp bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Viên chức thành lập doanh nghiệp bị xử phạt như thế nào?
Tôi nghe nói viên chức không được thành lập công ty. Xin hỏi, điều này có đúng không? Nếu viên chức vẫn cố tình mở công ty thì có thể bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có email DuongfynXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi nghe nói viên chức không được thành lập công ty. Xin hỏi, điều này có đúng không? Nếu viên chức vẫn cố tình mở công ty thì có thể bị xử phạt như thế nào?
Luật gia Nguyễn Thị Thu Phương, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 
Điểm b Khoản 2 Điều 17 Luật doanh nghiệp 2020 quy định về quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp như sau:
2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:
b) Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức;
Điều 2 Văn bản hợp nhất 26/VBHN-VPQH năm 2019 hợp nhất Luật Viên chức quy định như sau:
Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.
Điều 29 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư quy định vi phạm quy định về đăng ký người thành lập doanh nghiệp như sau:
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đăng ký thành lập doanh nghiệp mà theo quy định của pháp luật không có quyền thành lập doanh nghiệp;
b) Không có quyền góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp nhưng vẫn thực hiện.
2. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc đăng ký thay đổi thành viên hoặc cổ đông đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức là chủ sở hữu, công ty cổ phần và công ty hợp danh đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này.
b) Buộc thay đổi thành viên đối với tổ chức, cá nhân góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Điểm b Khoản 1 Điều này.
Như vậy, viên chức không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Nếu viên chức vẫn cố tình vi phạm thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo các quy định nêu trên.
Tư vấn pháp luật 
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Nguyễn Thị Thu Phương