Sản xuất rượu thủ công

Chia sẻ bài viết:
Sản xuất rượu thủ công

Gia đình tôi muốn sản xuất rượu thủ công để bán. Vậy quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào?

Nguyễn Huy Tới, Gia Lâm, Hà Nội

Rượu thuộc nhóm hàng hóa mà Nhà nước hạn chế sản xuất, kinh doanh. Mọi hoạt động sản xuất, kinh doanh rượu phải có giấy phép, trừ trường hợp sản xuất rượu thủ công tự tiêu dùng. Hoạt động sản xuất, kinh doanh rượu thủ công được pháp luật quy định tại Điều 16 Nghị định 40/2008/NĐ-CP ngày 7-4-2008 của Chính phủ về sản xuất, kinh doanh rượu và Mục C của Thông tư 10/2008/TT-BTC của Bộ Tài chính, hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 40/2008/NĐ-CP, nội dung cụ thể như sau:

Tổ chức, cá nhân sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh phải có giấy phép sản xuất rượu thủ công (trừ tổ chức, cá nhân sản xuất rượu thủ công là thành viên thuộc làng nghề sản xuất rượu thủ công). Do đó, để sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh, người sản xuất phải làm thủ tục xin cấp giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh khi đáp ứng các điều kiện sau: Có đăng ký kinh doanh sản xuất rượu thủ công; cơ sở sản xuất bảo đảm các điều kiện về bảo vệ môi trường, tiêu chuẩn chất lượng, an toàn vệ sinh thực phẩm, nhãn hàng hóa sản phẩm rượu. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép gửi tới phòng kinh tế hoặc phòng công thương (sau đây gọi chung là phòng công thương) thuộc Ủy ban nhân dân quận, huyện nơi đặt cơ sở sản xuất rượu, gồm: đơn đề nghị cấp giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh (theo mẫu); bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, giấy chứng nhận mã số thuế; bản sao hồ sơ đăng ký chất lượng, bản công bố tiêu chuẩn chất lượng hoặc bản cam kết bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm; bản sao các giấy tờ xác nhận quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp nhãn hiệu hàng hóa cho các sản phẩm rượu. Trường hợp sản xuất rượu thủ công cung cấp cho các cơ sở khác chế biến lại phải có bản sao hợp đồng mua bán giữa hai bên (các bản sao nêu trên đều phải được công chứng hoặc chứng thực của cơ quan có thẩm quyền).

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, phòng công thương sẽ xem xét và cấp giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh. Trường hợp từ chối cấp giấy phép, phòng công thương sẽ trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh có thời hạn 5 năm.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 043 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: TS.LS Vũ Thái Hà
Nguồn tin: Báo Hà Nội Mới