Kinh doanh dịch vụ xoa bóp mà không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Kinh doanh dịch vụ xoa bóp mà không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền sẽ bị xử phạt như thế nào?
Tôi dự định kinh doanh dịch vụ xoa bóp. Tôi được biết, để kinh doanh dịch vụ này, tôi cần phải xin giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền. Xin hỏi, nếu kinh doanh mà không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền sẽ bị xử phạt như thế nào?
Bạn đọc có địa chỉ: NgocThuyXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi dự định kinh doanh dịch vụ xoa bóp. Tôi được biết, để kinh doanh dịch vụ này, tôi cần phải xin giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền. Xin hỏi, nếu kinh doanh mà không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền sẽ bị xử phạt như thế nào?                    
Luật gia Phạm Thị Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Điều 32 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định về mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về điều kiện hành nghề dịch vụ xoa bóp như sau:
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Phòng xoa bóp không treo bản quy trình kỹ thuật xoa bóp hoặc có treo nhưng không đúng quy định của pháp luật;
b) Không mặc trang phục và đeo phù hiệu đúng quy định khi hành nghề;
c) Hành nghề không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền cấp.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Giường xoa bóp không bảo đảm tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật;
b) Không đặt chuông cấp cứu từ phòng xoa bóp;
c) Không bảo đảm ánh sáng, vệ sinh theo quy định của pháp luật;
d) Không bảo đảm diện tích phòng xoa bóp theo quy định của pháp luật;
đ) Không có tủ thuốc cấp cứu hoặc có nhưng không có đủ thuốc theo danh mục quy định hoặc thuốc đã hết hạn sử dụng.
3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Hệ thống cửa ra vào của phòng xoa bóp không đúng quy định của pháp luật;
b) Lợi dụng dịch vụ xoa bóp để hoạt động mại dâm.
Như vậy, hành vi hành nghề xoa bóp không có giấy chứng nhận chuyên môn của cơ quan có thẩm quyền cấp có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.
Ảnh: Sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Phạm Thị Hằng