Công ty sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc quá 04 giờ/ngày bị xử phạt như thế nào?

Chia sẻ bài viết:
Công ty sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc quá 04 giờ/ngày bị xử phạt như thế nào?
Tôi được biết thời giờ làm việc của người chưa đủ 15 tuổi là không quá 04 giờ/ngày. Tuy nhiên, tôi thấy hiện nay nhiều công ty sử dụng nhóm người lao động này làm việc cả 08 giờ/ngày như một người lao động bình thường. Xin hỏi, trường hợp này công ty có bị phạt không?
Bạn đọc có email VutuXX@gmail.com gửi email đến Công ty Luật TNHH YouMe hỏi: Tôi được biết thời giờ làm việc của người chưa đủ 15 tuổi là không quá 04 giờ/ngày. Tuy nhiên, tôi thấy hiện nay nhiều công ty sử dụng nhóm người lao động này làm việc cả 08 giờ/ngày như một người lao động bình thường. Xin hỏi, trường hợp này công ty có bị phạt không?
Luật gia Hoàng Thị Quỳnh, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:
Khoản 1 Điều 146 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thời giờ làm việc của người chưa đủ 15 tuổi như sau:
1. Thời giờ làm việc của người chưa đủ 15 tuổi không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần; không được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
Khoản 2 Điều 29 Nghị định 12/2022/NĐ-CP Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, người lao động việt nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định về xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về lao động chưa thành niên như sau:
2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Sử dụng lao động chưa thành niên mà chưa có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên đó;
b) Sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc mà: giao kết hợp đồng lao động không bằng văn bản với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó; bố trí thời giờ làm việc ảnh hưởng đến thời gian học tập của người chưa đủ 15 tuổi; không có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe của người chưa đủ 15 tuổi phù hợp với công việc; không tổ chức kiểm tra sức khỏe định kỳ ít nhất 01 lần trong 06 tháng hoặc không bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;
c) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Điều 146 của Bộ luật Lao động;
d) Sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm;
đ) Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm thêm giờ hoặc làm việc vào ban đêm trong những nghề, công việc không được pháp luật cho phép.
Như vậy, nếu công ty sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc quá 04 giờ/ngày và 20 giờ trong 01 tuần thì có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.
Tư vấn pháp luật
Ảnh sưu tầm

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.

Tác giả bài viết: Hoàng Thị Quỳnh