Trường hợp nào được nổ súng vào người vi phạm?

Luật sư Vũ Thái Hà, Chủ tịch Công ty Luật TNHH YouMe cho rằng, việc cho phép nổ súng vào người và phương tiện không phải là biện pháp mới.

Răn đe cao
Liên quan đến đề xuất bắn trực tiếp vào người và phương tiện vi phạm trong dự thảo Nghị định đang được Bộ Công an công bố lấy ý kiến, luật sư Vũ Thái Hà, Chủ tịch Công ty Luật TNHH YouMe cho rằng, trước hết, có thể nói, việc cho phép nổ súng vào người và phương tiện không phải là biện pháp mới. Việc Dự thảo Nghị định quy định các biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn và xử lý hành vi chống người thi hành công vụ quy định biện pháp này cũng chỉ nhằm quy định cụ thể hơn về việc nổ súng trong trường hợp có hành vi chống người thi hành công vụ.
Thời gian vừa qua, có không ít trường hợp chống người thi hành công vụ và tình trạng chống người thi hành công vụ ngày càng gia tăng và phức tạp trên nhiều lĩnh vực, gây ảnh hưởng tới an ninh, trận tự, sức khoẻ, tính mạng của người thi hành công vụ. Việc cho phép nổ súng trong một số trường hợp sẽ có tính răn đe cao đối với các đối tượng cố tình chống đối và vi phạm pháp luật.
Tuy nhiên, cần phải quy định chặt chẽ các trường hợp người thi hành công vụ được phép nổ súng để tránh tình trạng người thi hành công vụ lạm dụng biện pháp nổ súng gây tổn hại tới sức khoẻ, tính mạng, tài sản của người dân như một số trường hợp mà báo chí đã nêu trong thời gian vừa qua.

Nên nổ súng lúc nào?
Luật sư Vũ Thái Hà cũng cho rằng, trước khi nổ súng, người thi hành công vụ phải tuân thủ các nguyên tắc mà pháp luật đã quy định như: phải đánh giá tình huống, tính chất, mức độ hành vi nguy hiểm của đối tượng để quyết định có hay không việc nổ súng, chỉ được nổ súng khi không còn biện pháp nào khác để ngăn chặn hành vi của đối tượng và sau khi đã cảnh báo mà đối tượng không tuân theo, trong mọi trường hợp nổ súng, người nổ súng phải hạn chế tối đa thiệt hại do việc nổ súng gây ra.
Nhưng, nổ súng là biện pháp có thể gây ra hậu quả rất nghiêm trọng tới sức khoẻ, tính mạng và tài sản của công dân. Do đó, các trường hợp được nổ súng phải được liệt kê rõ ràng và chi tiết tránh trường hợp lạm dụng.
Luật sư Vũ Thái Hà nhấn mạnh rằng, theo quy định tại Điều 22 Pháp lệnh về quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ năm 2011, người thi hành công vụ chỉ được phép nổ súng vào người hoặc phương tiện trong các trường hợp sau: i) đối tượng đang sử dụng vũ lực, vũ khí, vật liệu nổ trực tiếp đe dọa đến tính mạng người thi hành công vụ hoặc người khác; ii) đối tượng đang sử dụng vũ khí, vật liệu nổ tấn công hoặc đe dọa sự an toàn của công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia, mục tiêu quan trọng được bảo vệ theo quy định của pháp luật; iii) đối tượng đang thực hiện hành vi cướp súng của người thi hành công vụ; iv) đối tượng đang sử dụng vũ khí gây rối trật tự công cộng có thể gây hậu quả rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng; v) đối tượng đang đánh tháo người bị giam, người bị dẫn giải do phạm tội đặc biệt nghiêm trọng, tái phạm nguy hiểm; người bị giam, giữ, bị dẫn giải, bị áp giải do phạm tội đặc biệt nghiêm trọng đang chạy trốn hoặc chống lại; vi) được phép bắn vào phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, phương tiện giao thông đường thủy nội địa để dừng phương tiện đó trong các trường hợp sau, trừ phương tiện giao thông của các cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự nước ngoài, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế: đối tượng điều khiển phương tiện đó tấn công hoặc đe doạ trực tiếp đến tính mạng người thi hành công vụ hoặc người khác; khi biết rõ phương tiện đó do đối tượng phạm tội điều khiển cố tình chạy trốn, trừ trường hợp trên phương tiện có chở khách hoặc có con tin; khi biết rõ trên phương tiện cố tình chạy trốn có đối tượng phạm tội hoặc vũ khí, vật liệu nổ trái phép, tài liệu phản động, bí mật nhà nước, ma túy số lượng lớn, tài sản đặc biệt quý hiếm, bảo vật quốc gia, trừ trường hợp trên phương tiện có chở khách hoặc có con tin.
Theo Lam Nguyên (VnMedia, ngày 11.03.2013)

 

Trường hợp cần sự hỗ trợ của Công ty Luật TNHH YouMe, quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH YouMe
Địa chỉ: Tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội
Hotline: 0243 7349234/ 0966770000
Email: info@youmevietnam.com.